6.0 HITIMISHO

Izingatiwe kuwa Cheti cha kuzaliwa sio
uthibitisho wa uraia bali ni uthibitisho wa
tarehe na mahali pa kuzaliwa. Suala la uraia
linashughulikiwa na sheria za uraia na
uhamiaji.

Kwa maoni, wasiliana na Tume
kupitia anuani ifuatayo:

Katibu Mtendayji,
Tume ya Kurekebisha Sheria
Tanzania,

Jengo la Taaluma Na. 1,
Barabara ya Mkalama
S.L.P. 1718
DODOMA
TANZANIA

Barua pepe: Irct@lret.go.tz
Tovuti: www.rlct.go.tz

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA

TUME YA KUREKEBISHA
SHERIA TANZANIA

USAJILI WA VIZAZI



1.0 UTANGULIZI

Tume ya Kurekebisha Sheria Tanzania (Tume)
ilianzishwa mwaka 1980 kwa Sheria ya Tume
ya Kurekebisha Sheria Tanzania, Sura ya 171.
Kwa mujibu wa sheria hii pamoja na
majukumu mengine, Tume ina majukumu ya
kufanya mapitio na kutathmini utekelezaji wa
sheria zote za Jamhuri ya Muungano wa
Tanzania kwa lengo la kuziwezesha sheria hizo
kuendana na mabadiliko yanayotokea katika
nyanja za kijamii, Kkisiasa, kiuchumi na
kitekinolojia.

Katika kutekeleza jukumu hili, mwaka 2017
Tume ilifanya mapitio ya sheria zinazohusu
usajili wa matukio muhimu ya binadamu.

2.0 SHERIA YA USAJILI WA VIZAZI NA
VIFO, SURA YA 108

Kwa mujibu wa Sheria, usajili wa vizazi ni
lazima na mtu yeyote aliyezaliwa Tanzania
Bara anastahili kupata cheti cha kuzaliwa bila
kujali umri wala jinsi. Baba au mama, na kama
hawapo, mmiliki wa nyumba ambaye ana
taarifa za kizazi kutokea, mtu yeyote ambaye
amekuwapo wakati kizazi kikitokea au mtu
yeyote ambaye mtoto aliyezaliwa yuko katika
himaya yake ana wajibu kusajili kizazi.

30 UMUHIMU WA CHETI CHA
KUZALIWA
3.1 Takwimu

Cheti cha kuzaliwa ni njia muhimu
inatotumiwa na Serikali kupata kwa haraka

takwimu ambazo hutumika kupanga utolewaji
wa huduma za kiuchumi na kijamii kama vile
huduma za afya na elimu.

3.2 Kupata huduma za kijamii

Huduma nyingi za kijamii zimefunganishwa na
cheti cha kuzaliwa. Hii inajumuisha kuandikisha
mtoto shule, kupata bima ya afya na kuomba
mkopo kutoka Bodi ya Mkopo kwa wanafunzi
wanaojiunga na elimu ya juu.

3.3 Kupata Nyaraka za Kitaifa

Cheti cha kuzaliwa ni miongoni mwa nyaraka
ambazo zinahitajika ili kupata hati ya kusafiria
na kitambulisho cha utaifa.

3.4 Hati ya umiliki wa Ardhi

Miongoni mwa nyaraka zinazoambatishwa
katika kuomba hati ya umiliki wa ardhi ni cheti
cha kuzaliwa.

3.5 Kuomba Kazi

Cheti cha kuzaliwa pia ni miongoni mwa
nyaraka zinazoambatishwa katika kuomba
baadhi ya nafasi za kazi.

4.0 UTARATIBU WA KUSAJILI VIZAZI

Kabidhi Wasii Mkuu amepewa jukumu Ia
kusajili vizazi. Hata hivyo, sheria imempatia
Kabidhi Wasii Mkuu mamlaka ya kukasimisha
uandikishaji wa vizazi kwa watendaji wafuatao:

1. Mkurugenzi Mtendaji wa Halmashauri;

2. Mtendaji wa Kata; na

Katika kutekeleza jukumu hili watendaji
wanapokea maelekezo ya utendaji wao kutoka
kwa Kabidhi Wasii Mkuu.

4.1 MUDA WA USAJILI

Usajili wa vizazi umegawanyika katika
makundi matatu.

1.Usajili wa vizazi ndani ya siku 90, usajili huu
unafanyika kwa kuwasilisha tangazo la
kuzaliwa.

2. Usajili wa vizazi baada ya siku 90, usajili
huu unahusu mtoto asiye vuka umri wa miaka
10. Kiambatanisho kinachoweza kutumika ni
kadi ya kliniki au cheti cha ubatizo.

3. Usajili wa vizazi kwa mtu ambaye amezidi
miaka 10, muombaji anatakiwa kuwasilisha
kadi ya Kkliniki, cheti cha ubatizo, kadi ya
kupigia kura, kitambulisho cha Taifa, barua
kutoka Serikali za Mitaa iliyopitishwa na Ofisi
za Kata ambayo muombaji anaishi, na kadi ya
kupigia kura ya mzazi mmoja.

5.0 MAREKEBISHO YA JINA

Ikiwa mtoto amesajiliwa kabla ya kupewa jina
au kuna mabadiliko katika jina alilosajiliwa,
mzazi au mlezi anaweza muda wowote kabla
mtoto hajatimiza 18, kubadili jina katika Cheti
cha kuzaliwa baada ya msajili kujiridhisha na
sababu zilizotolewa.



